LỄ TỔNG KẾT VÀ TRAO GIẢI THƯỞNG CUỘC THI SƯU TẬP VÀ TÌM HIỂU TEM BƯU CHÍNH NĂM 2021 VỚI CHỦ ĐỀ "TUỔI TRẺ VIỆT NAM QUA CON TEM BƯU CHÍNH"

13/04/2021

Sáng ngày 12/04/2021, tại thành phố Hải Phòng đã diễn ra Lễ tổng kết và trao giải cuộc thi Sưu tập và tìm hiểu tem Bưu chính năm 2021 với chủ đề “Tuổi trẻ Việt Nam qua con tem Bưu chính” với sự tham gia của hơn 500 học sinh trường Tiểu học Lê Hồng Phong (quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng) và đại diện các tập thể, cá nhân đạt giải trong cuộc thi.

Cuộc thi Sưu tập và tìm hiểu tem Bưu chính năm 2021 do Hội đồng Đội Trung ương, Tổng Công ty Bưu điện Việt Nam, Hội Tem Việt Nam phối hợp tổ chức. Sau  hơn 5 tháng triển khai (từ 10/2020 đến giữa tháng 3/2021), Ban Tổ chức cuộc thi đã nhận được hơn 1,2 triệu bài dự thi hợp lệ của các bạn thiếu nhi trên cả nước gửi về tham gia. Đây là hoạt động thiết thực, ý nghĩa, giúp các bạn học sinh hiểu rõ hơn về truyền thống vinh quang của Đảng Cộng sản Việt Nam, về Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, Đội TNTP Hồ Chí Minh và những hy sinh, đóng góp to lớn của các thế hệ thanh thiếu nhi Việt Nam trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. 

Tổng kết và trao giải Cuộc thi Sưu tầm và tìm hiểu tem Bưu chính năm 2021 - Ảnh 1

Chị Nguyễn Phạm Duy Trang, Trưởng ban Công tác Thiếu nhi Trung ương Đoàn, Phó Chủ tịch Thường trực Hội đồng Đội Trung ương phát biểu tại buổi lễ.

Thông qua những con tem bưu chính đã góp phần tuyên truyền, giáo dục, nâng cao lòng tự hào dân tộc và hun đúc cho thiếu nhi tình yêu quê hương đất nước, ý thức rõ hơn về trách nhiệm của lớp măng non trong thời kỳ mới; là động lực giúp các bạn học sinh thi đua học tập và rèn luyện, xứng đáng là những con ngoan, trò giỏi, đội viên tốt, cháu ngoan của Bác Hồ; cùng nhau đoàn kết xây dựng tổ chức Đội TNTP Hồ Chí Minh ngày càng vững mạnh, tiến bước lên Đoàn; thiết thực lập thành tích chào mừng Đại hội đại biểu toàn quốc của Đảng Cộng sản Việt Nam lần thứ XIII, kỷ niệm 90 năm ngày thành lập Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, hướng tới kỷ niệm 80 năm ngày thành lập Đội TNTP Hồ Chí Minh.

Ban Tổ chức cuộc thi hoan nghênh Hội đồng Đội một số địa phương đã tích cực tham gia hưởng ứng cuộc thi, có số lượng bài thi lớn và nhiều bài thi đạt giải cao bao gồm: Hải Phòng, Đồng Nai, Hà Tĩnh, Nghệ An, Quảng Ninh, Hưng Yên, Bình Định… 

Từ hơn 1,2 triệu bài dự thi, Ban Tổ chức, Ban giám khảo đã lựa chọn, trao giải cho 15 tập thể và 37 cá nhân, trong đó có 1 giải Đặc biệt, 2 giải Nhất, 4 giải Nhì, 10 giải Ba và 20 giải Khuyến khích với tổng giá trị giải thưởng gần 100 triệu đồng . Trong đó, giải Đặc biệt được trao cho thí sinh Lê Hoàng, học sinh lớp 4C2, trường Tiểu học Võ Thị Sáu (Quận Lê Chân, TP. Hải Phòng); 2 giải Nhất thuộc về các thí sinh: Lê Trọng Hiếu, lớp 9/2, trường THCS Lê Quý Đôn (TP. Long Khánh, tỉnh Đồng Nai) và Lê Minh Đức, lớp 5H7, trường Tiểu học Lê Hồng Phong (Quận Ngô Quyền, TP. Hải Phòng).

 

Tổng kết và trao giải Cuộc thi Sưu tầm và tìm hiểu tem Bưu chính năm 2021 - Ảnh 2

Hai bạn học sinh Lê Trọng Hiếu, lớp 9/2, trường THCS Lê Quý Đôn (TP. Long Khánh, tỉnh Đồng Nai) và Lê Minh Đức, lớp 5H7, trường Tiểu học Lê Hồng Phong (Quận Ngô Quyền, TP. Hải Phòng) cùng “rinh” được giải Nhất của cuộc thi.
Tổng kết và trao giải Cuộc thi Sưu tầm và tìm hiểu tem Bưu chính năm 2021 - Ảnh 3

Ban tổ chức Cuộc thi Sưu tầm và tìm hiểu tem Bưu chính năm 2021 trao giải Đặc biệt cho bạn Lê Hoàng.

Danh sách đạt giải cuộc thi:
I, Cá nhân
Cá nhân (37 giải)
TT Họ và tên Đơn vị
Giải đặc biệt (01 giải)
1 Lê Hoàng Lớp 4C2, Trường Tiểu học Võ Thị Sáu, quận Lê Chân, thành phố Hải Phòng
Giải nhất (02 giải)
1 Lê Trọng Hiếu Lớp 9/2, Trường THCS Lê Quý Đôn, thành phố Long Khánh, tỉnh Đồng Nai
2 Lê Minh Đức Lớp 5H7, Trường Tiểu học Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
Giải nhì (04 giải)
1 Phạm Thanh Bình Lớp 3C8, Trường Tiểu học Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
2 Trần Thị Huyền Linh Lớp 5D, Trường Tiểu học Ngô Đức Kế, huyện Can Lộc, tỉnh Hà Tĩnh
3 Đặng Trần Trang Anh Lớp 6A3, Trường THCS Lý Tự Trọng, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
4 Trần Phước Duy Lớp 9D5, Trường THCS Chu Văn An, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
Giải ba (10 giải)
1 Trần Diệu Linh Lớp 4A1, Trường Tiểu học thị trấn Mường Ảng, huyện Mường Ảng, tỉnh Điện Biên
2 Nguyễn Bảo Hân Lớp 3C5, Trường Tiểu học Chu Văn An, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
3 Nguyễn Bảo Ngọc Lớp 4D6, Trường Tiểu học Nguyễn Thượng Hiền, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
4 Nguyễn Thế Vinh Lớp 5/1, Trường Tiểu học Thiên Hộ Dương, thành phố Mỹ Tho, tỉnh Tiền Giang
5 Đỗ Trọng Nghĩa Lớp 3B, Trường Tiểu học và THCS Thành Công, huyện Khoái Châu, tỉnh Hưng Yên
6 Trình Gia Phong Lớp 4C, Trường Tiểu học Thị trấn Thanh Chương, huyện Thanh Chương, tỉnh Nghệ An
7 Vũ Mai Linh Lớp 7E, Trường THCS Minh Thành, thị xã Quảng Yên, tỉnh Quảng Ninh
8 Lê Hoàng Nhật Nhi Lớp 8B1, Trường THCS Võ Thị Sáu, quận Lê Chân, thành phố Hải Phòng
9 Trần Thu Phương Lớp 3C7, Trường Tiểu học Chu Văn An, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
10 Đỗ Trần Yến Nhi Lớp 4A, Trường Tiểu học Kim Đồng, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
Giải khuyến khích (20 giải)
1 Nguyễn Ngọc Gia Hân Lớp 6/1, Trường THCS Xuân Diệu, thành phố Mỹ Tho, tỉnh Tiền Giang.
2 Nguyễn Thị Hà Giang Lớp 3A7, Trường Tiểu học I Thị trấn Thạch Hà, huyện Thạch Hà, tỉnh Hà Tĩnh
3 Nguyễn Thị Thu Hà Lớp 9/1, Trường THCS Tân Ninh, huyện Quảng Ninh, tỉnh Quảng Bình.
4 Đặng Tâm Như Khuê Lớp 4A, Trường Tiểu học Bắc Sơn, thị xã Bỉm Sơn, tỉnh Thanh Hóa
5 Đào Thị Nha Trang Lớp 6A1, Trường THCS Phú Cường, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.
6 Trần Thị Quế Lớp 9/5, Trường THCS Kim Đồng, huyện Núi Thành, tỉnh Quảng Nam
7 Bùi Triển Bằng Lớp 4/4, Trường Tiểu học Dương Tơ 2, thành phố Phú Quốc, tỉnh Kiên Giang
8 Nguyễn Thị Kim Ngân Lớp 4C, Trường Tiểu học Thị trấn Thắng, huyện Hiệp Hòa, tỉnh Bắc Giang
9 Trần Âu Minh Khuê Lớp 5/3, Trường Tiểu học Kim Đồng, thành phố Long Khánh, tỉnh Đồng Nai
10 Phan Thương Thu Dương Lớp 6E, Trường THCS Minh Thành, thị xã Quảng Yên, tỉnh Quảng Ninh
11 Trần Thị Thảo Nguyên Lớp 8A1, Trường THCS Tam Quan Nam, huyện Hoài Nhơn, tỉnh Bình Định.
12 Bùi Lê Hà Linh Lớp 4A6, Trường Tiểu học Quang Trung, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
13 Trần Vân Khánh Lớp 3C3, Trường Tiểu học Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
14 Vương Minh Sang Lớp 3A, Trường Tiểu học Kim Đồng, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
15 Kiều Hải Phong Lớp 3C8, Trường Tiểu học Thái Phiên, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
16 Trịnh Minh Yến Lớp 4D1, Trường Tiểu học Thái Phiên, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
17 Chu Gia Bảo Lớp 3A4, Trường Tiểu học Nguyễn Khuyến, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
18 Nguyễn Vũ Khánh An Lớp 4A1, Trường Tiểu học Nguyễn Khuyến, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
19 Nguyễn Thanh Như Hoa Lớp 4D1, Trường Tiểu học Thái Phiên, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
20 Nguyễn Ngọc Minh Trang Lớp 5H6, Trường Tiểu học Chu Văn An, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng

II, Tập thể

Tập thể (15 giải)
05 giải A
1 Hội đồng Đội Thành phố Hải Phòng
2 Hội đồng Đội tỉnh Hà Tĩnh
3 Liên đội Trường Tiểu học Chu Văn An, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
4 Hội đồng Đội tỉnh Đồng Nai
5 Liên đội Trường Tiểu học Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
10 giải B
1 Hội đồng Đội tỉnh Nghệ An
2 Hội đồng Đội tỉnh Quảng Ninh
3 Liên đội Trường Tiểu học Kim Đồng, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
4 Hội đồng Đội tỉnh Hưng Yên
5 Hội đồng Đội tỉnh Bình Định
6 Hội đồng Đội quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng
7 Liên đội Trường Tiểu học Võ Thị Sáu, quận Lê Chân, thành phố Hải Phòng
8 Liên đội Trường THCS Minh Thành, thị xã Quảng Yên, tỉnh Quảng Ninh
9 Liên đội Trường Tiểu học Dương Tơ 2, thành phố Phú Quốc, tỉnh Kiên Giang
10 Liên đội Trường Tiểu học Ngô Đức Kế, huyện Can Lộc, tỉnh Hà Tĩnh